GIẢI ĐÁP NHỮNG VẤN ĐỀ XUNG QUANH TTNCN(P3)

GIẢI ĐÁP NHỮNG VẤN ĐỀ XUNG QUANH TTNCN(P3)

36
0
SHARE
DAO TAO KE TOAN THANH HOA Xin chào các bạn!Hôm nay ATC tiếp tục cập nhật thêm cho các bạn thêm 5 trường hợp về thuế thu nhập cá nhân.Hi vọng
DAO TAO KE TOAN THANH HOA

DAO TAO KE TOAN THANH HOA

Xin chào các bạn!

Hôm nay ATC tiếp tục cập nhật thêm cho các bạn thêm 5 trường hợp về thuế thu nhập cá nhân.

Hi vọng sẽ phần nào giúp các bạn gỡ rối và không còn hoang mang trong vấn đề này nữa nhé!

DAO TAO KE TOAN THANH HOA Xin chào các bạn!Hôm nay ATC tiếp tục cập nhật thêm cho các bạn thêm 5 trường hợp về thuế thu nhập cá nhân.Hi vọng
DAO TAO KE TOAN THANH HOA

Câu hỏi 1:

Nếu NLĐ có thu nhập ở 2 nơi nhưng chưa đến mức nộp thuế TNCN.

hàng tháng chưa khấu trừ 10%. Cuối năm có bắt buộc phải đi quyết toán thuế TNCN k ạ

Tổng cục Thuế trả lời:

Theo quy định tại tiết d.3 điểm d Khoản 6 Điều 8 Nghị định số 126/2020/NĐ-CP:

Thì Trường hợp cá nhân có số TTNCN phải nộp thêm sau QT của từng năm từ 50.000 đồng trở xuống thì không phải QT thuế TNCN.

Câu hỏi 2:

CT tôi có kí hợp đồng lao động thời hạn 1 năm với NLĐ nhưng trong đó có nội dung thử việc 2 tháng.

Nếu sau 2 tháng NLĐ không hoàn thành công việc thì có thể nghỉ việc.

Tôi muốn hỏi trong thời gian thử việc 2 tháng đầu tiên thì công ty tôi tính thuế theo biêủ suất lũy tiến hay khấu trừ 10%?

Tổng cục Thuế trả lời:

Theo hướng dẫn tại điểm b Khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của BTC:

Trường hợp CT bạn ký HĐLĐ với NLĐ là CN cư trú từ 3 tháng trở lên:

Thì CT bạn thực hiện khấu trừ thuế theo BTLT từng phần.

DAO TAO KE TOAN THANH HOA Xin chào các bạn!Hôm nay ATC tiếp tục cập nhật thêm cho các bạn thêm 5 trường hợp về thuế thu nhập cá nhân.Hi vọng
DAO TAO KE TOAN THANH HOA

Câu hỏi 3:

CT tôi là CT xây dựng ký HĐ với đại diện tổ thợ thi công, kèm theo danh sách thợ có MST TNCN.

Vây khi QTT TNCN phải kê khai phụ lục nào và có phải khấu trừ thuế trước khi chi trả hay không?

Tổng cục Thuế trả lời:

Căn cứ điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của BTC hướng dẫn:

Thì trường hợp CT bạn trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký HĐLĐ

(theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên

Thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

TH những NLĐ này ước tính tổng mức TNCT của CN sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế:

thì NLĐ làm cam kết (theo mẫu 08-CK-TNCN ban hành kèm theo TT 80/2021/TT-BTC ngày 29/9/2021 của BTC)

gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ TTNCN.

Trường hợp NLĐ này thuộc trường hợp khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 10% :

thì kê khai trên Phụ lục số 05-2/BK-TNCN đính kèm tờ khai quyết toán thuế TNCN 05/QTT-TNCN.

DAO TAO KE TOAN THANH HOA Xin chào các bạn!Hôm nay ATC tiếp tục cập nhật thêm cho các bạn thêm 5 trường hợp về thuế thu nhập cá nhân.Hi vọng

Câu hỏi 4:

Cho em hỏi về hồ sơ hoàn thuế dành cho TC chi trả thu nhập khi được uỷ quyền QTT cho NLĐ cần những gì ạ?

Tổng cục Thuế trả lời:

Theo hướng dẫn tại điểm a Khoản 1 Điều 42 Thông tư số 80/2021/TT-BTC ngày 29/9/2021 của BTC:

Thì hồ sơ đề nghị hoàn thuế TNCN từ tiền lương, tiền công của tổ chức trả thu nhập gồm:

– Văn bản đề nghị xử lý số tiền thuế, tiền chậm nộp, tiền phạt nộp thừa theo mẫu số 01/DNXLNT ban hành

Kèm theo phụ lục I Thông tư 80/2021/TT-BTC ngày 29/9/2021 của Bộ Tài chính;

– Văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật trong trường hợp người nộp thuế không trực tiếp thực hiện thủ tục hoàn thuế.

Trừ trường hợp đại lý thuế nộp hồ sơ hoàn thuế theo hợp đồng đã ký giữa đại lý thuế và người nộp thuế;

– Bảng kê chứng từ nộp thuế theo mẫu số 02-1/HT ban hành

Kèm theo phụ lục I Thông tư 80/2021/TT-BTC ngày 29/9/2021 của BTC

(áp dụng cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập).

Câu hỏi 5:

Đối với CN có TN  trong năm ở 2 nơi, 3 tháng đầu ở đơn vị A, 9 tháng sau làm ở đơn vị B.

Cá nhân này đã được kê khai và khấu trừ thuế ở cả 2 cơ quan

Và tổng cả năm không phát sinh số thuế phải nộp thêm

Hay nộp thừa thì cá nhân đó có phải trực tiếp quyết toán với cơ quan thuế theo mẫu 02/KK-TNCN theo thông tư 80/2021/TT-BTC không ạ?

Mong tổng cục thuế giải đáp thắc mắc trên, xin cảm ơn

Tổng cục Thuế trả lời:

Theo quy định tại tiết d.3 điểm d Khoản 6 Điều 8 Nghị định số 126/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ:

Thì CN cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ hai nơi trở lên mà không đáp ứng điều kiện được ủy quyền quyết toán theo quy định:

Thì phải trực tiếp khai QTT TNCN với cơ quan thuế nếu có số thuế phải nộp thêm.

hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn hoặc bù trừ vào kỳ khai thuế tiếp theo.

Trường hợp, CN có số TTNCN phải nộp thêm sau quyết toán của từng năm từ 50.000 đồng trở xuống thì không phải quyết toán thuế TNCN.

Trên đây là 5 trường hợp ATC đã cập nhật từ những câu hỏi mà các doanh nghiệp đã gửi về tổng cục thuế.

Cảm ơn các bạn đã đón đọc.

Nếu bạn đang có nhu cầu học thêm về kế toán thuế. Mời bạn đăng ký khóa học của chúng tôi nhé!

DAO TAO KE TOAN THANH HOA Xin chào các bạn!Hôm nay ATC tiếp tục cập nhật thêm cho các bạn thêm 5 trường hợp về thuế thu nhập cá nhân.Hi vọng

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ ATC – THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP ATC

Địa chỉ:

Số 01A45 Đại lộ Lê Lợi – Đông Hương – TP Thanh Hóa ( Mặt đường Đại lộ Lê Lợi, cách bưu điện tỉnh 1km về hướng Đông, hướng đi Big C)

Tel: 0948 815 368 – 0961 815 368

DAO TAO KE TOAN THANH HOA Xin chào các bạn!Hôm nay ATC tiếp tục cập nhật thêm cho các bạn thêm 5 trường hợp về thuế thu nhập cá nhân.Hi vọng
DAO TAO KE TOAN THANH HOA

 

 

Học kế toán tại Thanh Hóa

Hoc ke toan tai Thanh Hoa

Học kế toán ở Thanh Hóa

Hoc ke toan o Thanh Hoa

Học kế toán cấp tốc ở Thanh Hóa

Học kế toán cấp tốc tại Thanh Hóa

Trung tâm kế toán tại Thanh Hóa

Trung tâm kế toán ở Thanh Hóa